DạyhọcIntel.net  

Bộ Giáo dục
Đào tạo

Chương trình dạy học
của Intel tại Việt Nam

Tài liệu
Hướng dẫn Kỹ năng

Viện Nghiên cứu Giáo dục
ĐH Sư Phạm TP. HCM

Intel Teach Elements


Trở lại   DạyhọcIntel.net > Khu vực dành cho khách > Thắc mắc - Góp ý

Thắc mắc - Góp ý Xin nêu những thắc mắc, góp ý tại đây

Reply
 
Công cụ chủ đề Kiểu hiển thị
Old 10-05-2010, 22:38   #1
Chưa đăng ký
Khách
 
Bài viết: n/a
Question Xếp loại học lực Khá hay TB?

Cho em hỏi 1 trường hợp sau đây: Nếu 1 HS có TB môn là 8,1 nhưng văn vàn toán đều dưới 6,5 ( văn 6,0 và toán 6,2) vậy HS này là khá hay TB?
  Trả lời kèm trích dẫn
Old 10-05-2010, 23:26   #2
capxuantu
Tổng phụ trách
Points: 79,389, Level: 87 Points: 79,389, Level: 87 Points: 79,389, Level: 87
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%
 
capxuantu's Avatar
 
Gia nhập: 11-2009
Đơn vị: THPT Đông Hà - Quảng Trị
Bài viết: 648
Cảm ơn: 1,423
Được cảm ơn 2,469 lần trong 546 bài
Bài viết blog: 10
Mặc định

Theo Quy chế 40 (Ban hành kèm theo Quyết định số: 40/2006/QĐ-BGDĐT ngày 05 tháng 10 năm 2006 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo) Ở chương III.
Điều 13. Tiêu chuẩn xếp loại học kỳ và xếp loại cả năm
1. Loại giỏi, nếu có đủ các tiêu chuẩn dưới đây:
a) Điểm trung bình các môn học từ 8,0 trở lên, trong đó: đối với học sinh THPT chuyên thì điểm môn chuyên từ 8,0 trở lên; đối với học sinh THCS và THPT không chuyên thì có 1 trong 2 môn Toán, Ngữ văn từ 8,0 trở lên;
b) Không có môn học nào điểm trung bình dưới 6,5.
2. Loại khá, nếu có đủ các tiêu chuẩn dưới đây:
a) Điểm trung bình các môn học từ 6,5 trở lên, trong đó: đối với học sinh THPT chuyên thì điểm môn chuyên từ 6,5 trở lên; đối với học sinh THCS và THPT không chuyên thì có 1 trong 2 môn Toán, Ngữ văn từ 6,5 trở lên;
b) Không có môn học nào điểm trung bình dưới 5,0.
3. Loại trung bình, nếu có đủ các tiêu chuẩn dưới đây:
a) Điểm trung bình các môn học từ 5,0 trở lên, trong đó: đối với học sinh THPT chuyên thì điểm môn chuyên từ 5,0 trở lên; đối với học sinh THCS và THPT không chuyên thì có 1 trong 2 môn Toán, Ngữ văn từ 5,0 trở lên;
b) Không có môn học nào điểm trung bình dưới 3,5.
4. Loại yếu: điểm trung bình các môn học từ 3,5 trở lên và không có môn học nào điểm trung bình dưới 2,0.
5. Loại kém: các trường hợp còn lại.
6. Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức quy định cho từng loại nói tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều này, nhưng do ĐTB của 1 môn học thấp hơn mức quy định cho loại đó nên học lực bị xếp thấp xuống thì được điều chỉnh như sau:
a) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại G nhưng do ĐTB của 1 môn học phải xuống loại Tb thì được điều chỉnh xếp loại K;
b) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại G nhưng do ĐTB của 1 môn học phải xuống loại Y hoặc kém thì được điều chỉnh xếp loại Tb;
c) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại K nhưng do ĐTB của 1 môn học phải xuống loại Y thì được điều chỉnh xếp loại Tb;
d) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại K nhưng do ĐTB của 1 môn học phải xuống loại kém thì được điều chỉnh xếp loại Y.

Trường hợp này có TB xếp Giỏi nhưng có đến 2 môn Toán & Văn đều TB thì em này phải xếp loại TB. Căn cứ vào phần văn bản màu đỏ ta suy ra. Theo khoản 2 để xếp loại Khá thì Toán hoặc Văn phải >= 6.5. Ở khoản 6.a thì chỉ cần 1 môn TB mới được xếp Khá, nhưng ở đây là có ít nhất 2 môn là TB.
Có điều đây là trường hợp ví dụ được tưởng tượng thôi. chứ một HS đã có TB >=8 rồi thì chí ít thì Toán hoặc Văn phải trên 6.5.
__________________
Thật khó mà suy nghĩ cao cả khi người ta chỉ nghĩ tới việc kiếm sống.
It is too difficult to think nobly when one thinks only of earning a living.

Jean Jacques Rousseau
capxuantu is offline   Trả lời kèm trích dẫn
Đã cảm ơn capxuantu:
Old 23-05-2010, 23:07   #3
gdtue
Lớp 12
Points: 6,199, Level: 23 Points: 6,199, Level: 23 Points: 6,199, Level: 23
Activity: 14% Activity: 14% Activity: 14%
 
gdtue's Avatar
 
Gia nhập: 12-2008
Đơn vị: THCS Lai Hung - BC - Bình Dương
Bài viết: 350
Cảm ơn: 489
Được cảm ơn 491 lần trong 272 bài
Mặc định

Quy chế này đã cũ rồi, quý Thầy cô nên thực hiện theo quy chế 51 ban hành vào tháng 8 năm 2008 của BGD
__________________
Mỗi khi làm việc gì hãy nghĩ đến hậu quả của nó.
gdtue is offline   Trả lời kèm trích dẫn
Đã cảm ơn gdtue:
Old 24-05-2010, 13:20   #4
thaygiaolang
Tổng phụ trách
Points: 388,435, Level: 100 Points: 388,435, Level: 100 Points: 388,435, Level: 100
Activity: 4% Activity: 4% Activity: 4%
 
thaygiaolang's Avatar
 
Gia nhập: 08-2007
Đơn vị: THCS Huỳnh Tấn Phát Quận 7 - TpHCM
Bài viết: 947
Cảm ơn: 934
Được cảm ơn 3,101 lần trong 761 bài
Bài viết blog: 6
Mặc định

Trích dẫn:
Nguyên bản bởi gdtue Xem bài viết
Quy chế này đã cũ rồi, quý Thầy cô nên thực hiện theo quy chế 51 ban hành vào tháng 8 năm 2008 của BGD
Quy chế 51 không khác nhiều so với quy chế 40, chủ yếu là bổ sung thêm trường hợp các môn không đánh giá bằng điểm mà đánh giá bằng nhận xét.
Các tập tin đính kèm
Kiểu tập tin: doc 51-2008-QD-BGDDT.doc (58.5 KB, 119 lượt xem)
__________________
Xuân đi hoa vẫn nở
Xuân ở hoa vẫn rơi
Bận lòng chi rơi - nở
Tự tại thả thuyền chơi
thaygiaolang is offline   Trả lời kèm trích dẫn
Old 03-04-2011, 10:32   #5
phamthanhhung
Lớp 1
Points: 2,247, Level: 13 Points: 2,247, Level: 13 Points: 2,247, Level: 13
Activity: 21% Activity: 21% Activity: 21%
 
Gia nhập: 02-2010
Đơn vị: Liên Chiểu
Bài viết: 45
Cảm ơn: 28
Được cảm ơn 23 lần trong 10 bài
Mặc định

Xem quy chế 40 và quyết định 51 của bộ giáo dục và đánh giá xếp loại thì biết ngay mà. Xem cho quen hồi thi GVG!
phamthanhhung is offline   Trả lời kèm trích dẫn
Reply


Những người đang xem chủ đề này: 1 (0 thành viên và 1 khách)
 
Công cụ chủ đề
Kiểu hiển thị

Quyền đăng bài
Bạn không thể đăng chủ đề mới
Bạn không thể đăng bài trả lời
Bạn không thể đính kèm
Bạn không thể sửa bài viết của bạn

BB code is On
Smilies are On
[IMG] code is On
HTML code is Off

Nhảy đến diễn đàn

Tất cả giờ đều quy về GMT +7. Bây giờ là 08:55.


Powered by vBulletin® Version 3.8.3
Copyright ©2000 - 2014, Jelsoft Enterprises Ltd.
Thuộc quyền sở hữu của DạyhọcIntel.net